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NA RAYA HAMAD, WKS

HATUA ya serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar 
ya kuanzisha utaratibu 

wa utoaji huduma za msaada 
wa kisheria na kurahisisha 
upatikanaji haki kwa wenye 
mahitaji, imepokelewa kwa 
mikono miwili na wananchi hasa 
wale wanyonge ambao hali 
zao za kipato ni duni au wenye 
uelewa mdogo wa taaluma ya 
masuala ya sheria.

Hali hiyo imebainika muda 
mfupi tangu serikali kupitisha 
na kuanza kutekeleza sheria 
ya msaada wa kisheria, 
iliyowezesha kuanzishwa Idara 
ya Msaada wa Kisheria, iliyo 
chini ya Wizara ya Katiba na 
Sheria, ambapo wananchi wengi 
wameizungumzia hatua hiyo 
kuwa ni msaada mkubwa na 
wa kipekee kwa wananchi walio 
wengi Unguja na Pemba.

Zuwena Othman mkaazi wa 
Bumbwini Makoba, anaielezea 
hatua ya kuanzishwa msaada wa 
kisheria na upatikanaji wa haki 
kwa wale wasiokuwa na uwezo 
imekuja katika wakati muafaka 
ambapo jamii imebadilika kwa 
kuongezeka watu wasiokuwa na 
huruma wala imani kwa wengine.

Zuwena anasema hivi sasa 
sehemu zote iwe mjini au vijijini 
watu wengi wamekuwa wajanja 
na kuna matukio mengi ya watu 
kudhulumiwa na wanaoathirika 
zaidi ni wale wasiokuwa na kitu, 
elimu au watu wakuwasimamia 
kuweza kupigania haki zao 
mbele ya mahakama na vyombo 
vyengine vya kutoa haki.

“Kwa hatua hii serikali 
imefanya jambo zuri na la 
maana… Ni mambo ya kawaida 
sasa kujitokeza wajanja 
kuwahadaa wanyonge kuwaibia 
ardhi nyumba na hata baadhi ya 
wanaume kwa mfano kwa kujiona 
wana nguvu hutelekeza familia 
na kuwaacha watoto katika shida 
kubwa wakijua mwanamke hana 
pakukimbilia”, alisema Zuwena.

Kwa mtazamo wake iwapo 
serikali itakuwa na utaratibu mzuri 
wa kuwawezesha wananachi 
wasiokuwa na uwezo ambao 
ndio walengwa wa msaada huo, 
kuweza kuwafikia watoaji wa 
huduma hizo, hata hivyo vitendo 
vya watu kudhulumiana kwa njia 
za hadaa vitapungua kwa kiasi 
kikubwa katika jamii.

Kwa mujibu wa sheria hiyo 
inayojuilikana kama sheria ya 
Msaada wa Kisheria ya 2018, 
huduma za kisheria zinazotolewa 
ni utoaji wa ushauri, msaada wa 
uwakilishi wa kisheria na taarifa 
ambapo watakaonufaika ni watu 
ambao hawana uwezo wa kulipia 
huduma hizo za kisheria.

Hatua za utoaji huduma hizo 
zimeanza baada ya kuundwa 
Idara ya Msaada wa Kisheria na 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Mhe 
Dkt Ali Mohamed Shein kwa 
kumteuwa Hanifa Ramadhan 
Said kuwa Mkurugenzi wa Idara 
ya Msaada wa Kisheria.

 Idara ambayo inatekeleza 

Msaada wa huduma za kisheria umepokelewa vyema
lWananchi wameridhishwa na utaratibu
lWamesema ni hatua muafaka kukomesha udhalilishaji
kwa muda wa siku nyingi, na 
muendelee na moyo huo huo 
katika kuwajengea uwezo 
wananchi katika kufahamu haki 
zao za msingi na wanapata 
huduma ipasavyo”,alisema 
mkurugenzi huyo.

Hanifa alisema Idara ya 
Msaada wa Kisheria inathamini 
kazi kubwa inayofanywa na 
wasaidizi sheria na watoa 
huduma wengine wa msaada wa 
kisheria hapa nchini.

Pia ametoa shukrani za dhati 
kwa Jeshi la Polisi kwa kazi ya 
utoaji wa msaada wa kisheria 
kupitia madawati ya kijinsia na 
njia nyengine ambazo zinasaidia 
kwa namana moja au nyengine 
kusaidia jamii.

Aidha, aliwataka watoa 
huduma za msaada wa kisheria 
kuendeleza mashirikiano na 
kuahidi kuitunza Idara na 
kutekeleza kwa vitendo ilani 
ya Chama cha Mapinduzi kwa 
ustawi bora katika kuhakikisha 
kila mtu anaestahiki kupata 
msaada wa kisheria anapata 
kwa kiwango kilicho bora na kwa 
wakati. 

Sheria hiyo inazingatia 
maadili ya jamii na taratibu za 
kulinda faragha ya mtu wakati 
wa kumsaidia kupata huduma 
za kisheria na haki nyenginezo, 
ambapo imeeleza kuwa watu 
wenye kupatiwa huduma hizo 
watapatiwa kwa mazingira ya 
usiri.

Ikizingatiwa kuwa miongoni 
mwa wateja watakaoweza 
kupatiwa huduma hizo ni 

wa huduma za kisheria kwa ufanisi wa 
hali ya juu umewekwa utaratibu maalum 
kwa watoaji wa msaada huo, ikiwemo 
taasisi au mtu anayetoa huduma hizo 
kuhakikishwa uwezo wake wa kufanikisha 
kazi hiyo, ili kuepuka ubabaishaji na utoaji 
wa huduma muafaka.

Kwa maana hiyo sheria hiyo inahitaji 
mtu, jumuiya au taasisi hiyo kwanza 
isajiliwe rasmi na Idara ya Msaada wa 
Kisheria, ambapo walioanishwa kuwa 
watakuwa watoaji wa huduma hizo 
ni pamoja na Mawakili, Wanasheria, 
Mavakili pamoja na wasaidizi wa sheria.  

Bila shaka hatua hiyo imechukuliwa 
kuhakikisha kwamba wanaotoa huduma 
za kisheria na haki kwa wananchi ni watu 
wenye weledi na uzoefu usionashaka 
yoyote, hasa ikizingatiwa kuwa baadhi 
ya watu wamekuwa na tabia ya kujivisha 
sifa za kitaaluma au kazi ambazo 
hawajazisomea au kuzifanya, lengo 
lao likiwa ni kujipatia vipato kwa njia ya 
udanganyifu.

Sheria hiyo ya Msaada wa Kisheria 
na inayorahisisha upatikanaji wa Haki 
imeliona hilo na kuchukua hatua za 
kudhibiti hali hiyo isitokee, ambapo 
kwa mujibu wa sheria hiyo, mtu yoyote 
ambaye atafanya kazi kama mtoa 
msaada wa kisheria bila ya cheti cha 
usajili kinachotolewa na Mkurugenzi au 
kujifanya kama mtoa msaada wa kisheria 
wakati cheti cha usajili kimesitishwa au 
kwa makusudi kumzuia mtu asiombe 
msaada wa kisheria atakuwa anatenda 
kosa kisheria.

Waziri wa Katiba na Sheria, Khamis 
Juma Mwalim katika kikao kilichopita 
wakati akiwasilisha bajeti ya wizara 
hio alisema kuwa wizara imejipanga 
na imefanya ziara ya mafunzo kuhusu 
msaada wa kisheria na kuwapatia 

vitendea kazi ili watekeleze majukumu 
yao kwa ufanisi. 

Hivyo waziri huyo aliwaomba watoaji 
wa huduma za msaada wa kisheria nchini 
na wanufaika wa msaada wa kisheria 
kuielewa vizuri na kuipa ushirikiano Idara 
mpya ya huduma za msaada wa kisheria 
ili kuhakikisha wanawasaidia wananchi 
wa taifa hili kuweza kupata haki zao kama 
ilivyokusudiwa.

Kwa upande wake, Hamduni Makame 
ambaye ni mkaazi wa Machui wilaya 
ya Kati Unguja, akizungumzia utaratibu 
huo wa kuwasaidia kisheria wanaanchi 
wasiokuwa na uwezo alisema kuwa kwa 
hatua hiyo inastahili kupongezwa kwa 
sababu wamo wananchi wengi wanyonge 
wenye vilio vya muda mrefu, lakini hawana 
pa kuvipeleka kutokana na unyonge wao.

Alieleza kuwa jambo la muhimu kwa 
taasisi inayohusika na Utoaji wa Huduma 
za Msaada wa Kisheria kuhakikisha 
wasiokuwa na uwezo ndio wanaonufaika 
na utaratibu huo. 

Hivyo, aliiomba kufanywa kila 
liwezekanalo kuwazuia wale wenye uwezo 
wa kujisimamia na kuendesha kesi na 
kupata haki zao wenyewe kutoingia katika 
utaratibu huo na kuwazuia walengwa.

“Wapo wajanja ambao wana uwezo 
mkubwa lakini hujiigiza na kujipatia 
huduma ambazo wahawastahili na 
hivyo kuwazuia wale wanaostahili 
kupata huduma hizo. Kwa kuwa Serikali 
imedhamiria kuwasaidia wasiokuwa na 
uwezo wa kusimamia haki zao mbele 
ya sheria ni matumaini yangu kwamba 
wajanja hao hawatapewa nafasi”, alisema 
Makame.

Alisema kwamba wamo wananchi 
wengi ambao uwezo wao na mwamko wa 
kupigania haki zao ni mdogo, huku baadhi 
ya wananchi hao wanashindwa na hata 

zinazoitajika kwa  mujibu wa 
sheria  

“Tulifanikiwa kupata Sera ya 
Msaada wa Kisheria kutokana na 
jitahada kubwa ya Serikali yetu 
kwa kushirikiana na wahusika 
mbali mbali wa maendeleo na 
mkiwemo na nyinyi watoaji wa 
huduma za msaada wa Kisheria, 
hatimae mwaka 2018 tuliweza 
kupata Sheria”, alisema.

George aliwasisitiza 
watendaji wa Idara ya msaada 
wa Kisheria kuwa waadilifu 
wakati wakitekeleza wajibu wao 

wa huduma za msaada wa 
kisheria na Kumshauri Waziri 
kuhusu sera na mambo 
mengine muhimu yanayohusu 
kuimarisha utaoaji wa msaada 
wa kisheria.

Katibu George ameongeza 
kusema kuwa Idara ijikite zaidi 
katika kufanya tathmini na 
kuandaa taarifa za ufatiliaji na 
tathmini ya masuala ya msaada 
wa kisheria ikiwa ni pamoja na 
kufanya tafiti ya changamoto 
za utoaji na upatikanaji wa 
huduma za msaada wa 
kisheria.

Ni wakati muafaka sasa 
kwa watoaji wa huduma wa 
msaada wa kisheria kuzielewa 
vizuri kanuni kwa lengo la 
kuweza kufikisha elimu kwa 
walengwa ambao ni wataka 
huduma wa msaada wa 
kisheria  huku ikizingatiwa kuwa 
Serikali  ya Mapinduzi Zanzibar 
kupitia Wizara ya Katiba na 
Sheria Zanzibar  imefanikiwa 
kuwana miongozo mbali mbali 
ikiwemo Sera, Sheria, Kanuni 
na Mpango wa Utekelezaji 
inayosimamia sekta nzima ya 
msaada wa Kisheria. 

Kwa kufahamu kuwa 
kwa miaka mingi iliopita kwa 
upande wa Zanzibar kulikuwa 
hakuna mfumo rasmi wa 
kitaasisi unaosimamia huduma 
za msaada wa kisheria hivyo 
kulikosekana Sera au Sheria 
ambayo ingeweza kusimamia 
vizuri na kwa ufanisi huduma 
za msaada wa Sheria.

Kila mmoja atimize wajibu 
wake katika kuhakikisha jamii 
inapata msaada wa kisheria ili 
tuwe na jamii yenye kuelewa 
sheria na kuweza kudumisha 
utawala wa sheria, watowaji wa 
msaada wa kisheria hawana 
budi kuipa mashirikiano Idara 
hii ili iweze kufikia malengo yake 
hatua ambayo ni utekelezaji wa 
Ilani ya Chama cha Mapinduzi.

majukumu yake kwa 
mashirikiano ya hali ya juu 
na taasisi mbali mbali za 
umma zikiwemo Mahakama, 
Polisi na Chuo cha Mafunzo, 
vile vile, Idara inafanya 
mashirikiano makubwa 
na watoaji wa huduma za 
msaada wa kisheria na watu 
binafsi.

Mara baada ya kuundwa 
kwa Idara, utekelezaji wa 
majukumu yake umeanza 
kwa uzinduzi rasmi wa Idara 
hio ambapo uliwakutanisha 
baadhi ya watoa huduma za 
Msaada wa Kisheria pamoja 
na wanufaika wa huduma za 
msaada wa kisheria.

Katika uzinduzi huo, 
Mkurugenzi Hanifa amesema 
kuwa uwepo wa Idara ya 
Msaada wa Kisheria Zanzibar 
ni kufungua ukurasa mpya 
katika kuhakikisha kuanzisha 
haki na wajibu kwa watoaji 
wa msaada wa huduma 
za kisheria kwa vigezo na 
viwango ili kwenda sambamba 
na vigezo vya kimataifa vya 
utoaji wa msaada wa kisheria. 

Alibainisha kwamba 
katiba yetu ya Zanzibar ya 
mwaka 1984 inatambua 
na inahakikisha haki na 
inajumuisha suala la msaada 
wa kisheria kama msingi wa 
haki za binadamu kwa watu 
wote. 

Hivyo, ni wajibu wa 
watoaji wa msaada wa 
kisheria kuifuata miongozo ili 
kuweza kuisaidia jamii kupata 
msaada wa kisheria kwa 
ufanisi na kwa wakati. 

“Niwaombe kama 
watoa huduma za msaada 
wa kisheria msiishie hapa 
na juhudi zenu ambazo 
mmekuwa mkizifanya 

makundi maalum, wakiwemo 
watoto, mayatima, wazee, watu 
wenye kuishi na virusi vya 
ukimwi, mambo yanayohusu 
migogoro ya ardhi, urithi, 
unyanyasaji wa kijinsia, uangalizi 
na huduma za watoto pamoja na 
masuala ya uvunjifu wa haki za 
binaadamu.

 Sheria hii imekuja wakati 
Zanzibar ikikabiliwa na 
changamoto ya kukithiri kwa 
vitendo vya udhalilishwaji 
watoto, wanawake, watu wenye 
ulemavu pamoja na wimbi la 
talaka linalosababisha watoto 
kuingia katika mtihani mkubwa 
kimalezi, ambapo mara nyingi 
wazazi wa upande mmoja wa 
mwanamke ndiye anayebeba 
jukumu la ulezi na matunzo.

Ashura Suleiman mkaazi 
wa Kijichi Unguja, kwa maoni 
alisema kuja kwa sheria hiyo 
kutawapa ahueni baadhi ya 
wazazi na wana familia ambao 
watoto wao hasa wasichana 
wadogo hupatiwa ujauzito na 
kukatiwa ndoto zao za kimaisha, 
huku wazazi hao wakipewa 
ushauri mbaya na baadhi ya 
wanajamii au mara nyengine 
hata wasijue la kufanya.

“Kuja kwa sheria hiyo ya 
msaada wa Kisheria itakuwa 
ni kimbilio la wazazi na familia 
zilizokumbwa na masahiba 
ya kudhalilishiwa watoto au 
wanafamilia, huko wataweza 
kusaidiwa na kushauriwa vizuri 
na kujua la kufanya lenye faida 
kwao”, alisema. 

Katika kufanikisha utoaji 

nauli ya kuwawezesha kufika 
mahakamani, hivyo uamuzi 
huo ni jambo la kupongezwa 
kwa sababu umelenga hasa 
kuwakomboa wenye mahitaji.

Katibu Mkuu Wizara ya 
Katiba na Sheria Zanzibar ndugu 
George Joseph Kazi anasema 
kuwa jamii ielewe  kuwa azma ya 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
nikuahakikisha wananchi wote 
wanapata huduma stahiki za 
msaada wa sheria kutoka kwa 
watoaji wa huduma za msaada 
wa kisheria ambao  wanasifa 

na kukumbushia majukumu 
yao kuwa ni kutoa miongozo ya 
kisera kwa watoaji wa msaada 
wa kisheria, kusajili watoaji wa 
msaada wa kisheria, kumtaka 
mtoa msaada wa kisheria kutoa 
huduma ya msaada wa kisheria 
kwa mtu asiekuwa na uwezo.

Pia Kuratibu, kufuatilia 
na kutathmini kazi za watoaji 
wa msaada wa kisheria na 
kutoa maelekezo ya jumla ya 
utekelezaji unaofaa wa program 
za msaada wa kisheria katika 
kiwango kilichowekwa na ubora 

MKURUGENZI wa Idara ya Msaada wa Kisheria,  Hanifa Ramadhan Said akiwa na wanasheria kutoka Wizara ya Katiba na Sheria 
katika mafunzo kwa wanufaika wa msaada wa huduma za kisheria yaliyofanyika Wizara ya Katiba na Sheria Zanzibar kwenye 
ukumbi wa mkutano  Mazizini  


